UA-81195550-2

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp

 

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Hỏi: Tôi làm cho một công ty tư nhân được 3 năm 6 tháng. Đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) đầy đủ. Khi nghỉ việc tôi nhận được trợ cấp thất nghiệp (TCTN) đủ 2 tháng, còn dư 2 tháng chưa nhận TCTN. Tôi xin được việc làm và ký hợp đồng lao động 1 năm, đóng BHTN 11 tháng. Tổng cộng thời gian tham gia BHXH chưa nhận TCTN của tôi là 13 tháng. Xin Luật sư cho biết, nếu tôi nghỉ việc ở chỗ làm này và xin việc một chỗ khác nữa thì có được hưởng TCTN đủ 13 tháng không? Xin cảm ơn Luật sư.

 

Hình minh họa

 

Trả lời:

 

Điều 49 Luật Việc làm quy định về điều kiện hưởng TCTN như sau: NLĐ quy định tại khoản 1, Điều 43 của luật này đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây:
 
1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
    a) NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
 
2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b, khoản 1, Điều 43 của luật này;
    Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 43 của luật này;
 
3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1, Điều 46 của luật này;
 
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
   c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
   d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
   đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
   e) Chết.
 
Khoản 7, Điều 18, Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau: Thời gian hưởng TCTN được tính theo số tháng đóng BHTN theo quy định tại khoản 2, Điều 50 Luật Việc làm. NLĐ có thời gian đóng BHTN trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng TCTN được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng TCTN cho lần hưởng TCTN tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng TCTN theo quy định.
 
Như vậy, tổng số tháng bạn đã đóng BHTN nhưng chưa hưởng TCTN là 13 tháng. Bạn đủ điều kiện để hưởng TCTN theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm nếu đã chấm dứt HĐLĐ đúng luật, chưa tìm được việc làm mới trong thời hạn 15 ngày sau khi nghỉ việc và đã đăng ký hưởng TCTN quy định.
 
 
-----------------------------------
Phòng tư vấn Công ty LUẬT NGUYỄN

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp

NGUYEN LAW CORP

NGUYEN LAW CORP
NGUYEN LAW CORP